Hér má nálgast FRÉTTABRÉFIÐ okkar á pdf-formi

VIÐAUKI fyrir nemendur í Evrópurétti

 

KOSNING FORSETA OG VARAFORSETA Hins íslenska bókmenntafélags til ársloka 2020 hefur farið fram. Jón Sigurðsson, fv. bankastjóri Norræna fjárfestingabankans, var endurkjörinn sem forseti. Ármann Jakobsson prófessor var kjörinn varaforseti. Í fulltrúaráð félagsins voru að þessu sinni kjörnar Snjólaug Ólafsdóttir fv. skrifstofustjóri Norðurlandaskrifstofu stjórnarráðsins og Björg Thorarensen prófessor. Garðar Gíslason fv. hæstaréttardómari gaf ekki kost á sér til endurkjörs. Í ráðinu sitja einnig Auður Hauksdóttir prófessor, Reynir Axelsson dósent og Þorsteinn Hilmarsson sviðsstjóri.

 

KOSNING
forseta og varaforseta Hins íslenska bókmenntafélags og manna í fulltrúaráð félagsins árið 2019.

 • Kjósa skal forseta og varaforseta sérstaklega til ársloka 2020. Jón Sigurðsson fv. ráðherra og forstjóri Norræna fjárfestingarbankans sem verið hefur forseti félagsins frá 2015 gefur kost á sér til endurkjörs. Stjórn og fulltrúaráð leggja til að Jón verði kosinn forseti félagsins til ársloka 2020. Ármann Jakobsson prófessor sem verið hefur varaforseti félagsinsfrá 2017 gefur kost á sér til endurkjörs. Stjórn og fulltrúaráð leggja til að Ármann verði kosinn varaforseti félagsins til ársloka 2020.
  Í fulltrúaráð félagsins skal kjósa tvo menn til ársloka 2024. Garðar Gíslason gefur ekki kost á endurkjöri. Snjólaug G. Ólafsdóttir gefur kost á endurkjöri til ársloka 2024. Stjórn og fulltrúaráð leggja til að Snjólaug verði endurkjörin. Þá hefur Björg Thorarensen prófessor í lögfræði við Háskóla Íslands gefið kost á sér til kjörs í fulltrúaráð og leggur stjórn og fulltrúaráð til að hún verði kosin í fulltrúaráð til ársloka 2024.
 • Fulltrúaráð félagsins skipa nú:
  Reynir Axelsson dósent til ársloka 2020.
  Auður Hauksdóttir prófessor til ársloka 2022.
  Þorsteinn Hilmarsson sviðstjóri til ársloka 2022.
  Garðar Gíslason fv. hæstaréttardómari til ársloka 2018.
  Snjólaug G. Ólafsdóttir lögfræðingur til ársloka 2018.
  Ármann Jakobsson prófessor til ársloka 2020
  Kjörgengir til embættis forseta, varaforseta og í fulltrúaráð eru allir félagsmenn.
 • Skrá yfir félaga í Hinu íslenska bókmenntafélagi fylgdi hausthefti Skírnis 2018.
 • Kjörgögn verða send til félagsmanna í pósti.

 

Sverrir Kristinsson kjörinn heiðursfélagi 

Á aðalfundi Hins íslenska bókmenntafélags þann 17. nóvember var lögð fram einróma tillaga forseta og fulltrúaráðs að  Sverrir Kristinsson yrði gerður að heiðursfélaga Bókmenntafélagsins í virðingar- og viðurkenningarskyni. Var það samþykkt með lófataki. Hið íslenska bókmenntafélag þakkar honum farsæl störf sem bókavörður félagsins í hálfa öld og mikilvægt framlag hans til eflingar menningarlegri bókaútgáfu á Íslandi á sviði bókmennta, sögu, minja og myndlistar.

sverrir_heiðursfélagi

 

Aðalfundur Hins íslenska bókmenntafélags 2018

verður haldinn á Hótel Sögu, 2. hæð í Heklu II, laugardaginn 17. nóvember kl. 14:30

Dagskrá:
1. Venjuleg aðalfundarstörf, sbr. 18.–20. gr. félagslaga.
2. Kosning heiðursfélaga, sbr. 23. gr. félagslaga.

Erindi:
Að loknum aðalfundarstörfum flytur Haraldur Bernharðsson, dósent við Háskóla Íslands, erindi sem hann kallar Umhverfi íslenskrar tungu 1818, 1918 og 2018. Fyrirspurnir og umræður að erindi loknu. Félagsmenn eru hvattir til þess að fjölmenna og þiggja kaffiveitingar í boði félagsins.

Stjórn og fulltrúaráð.

 

 

Svipmyndir af nokkrum forvígismönnum í 200 ára sögu Hins íslenska bókmenntafélags.
Úr dagskrá sem flutt var á afmælishátíð Bókmenntafélagsins í Ráðhúsi Reykjavík þann 19. nóvember 2016.

 

GAMMA gerist bakhjarl Hins íslenska bókmenntafélags

Bókmenntafélagið fagnar 200 ára afmæli sínu með veglegri dagskrá, sem hófst með undirritun samstarfssamnings við GAMMA Capital Management þann 16. mars 2016. Með samningnum gerist Gamma bakhjarl félagsins næstu fjögur ár og styrkir félagið um 20 milljónir króna á því tímabili. Meginmarkmið samningsins er að styðja við útgáfu félagsins og gera því kleift að halda upp á afmælisárið með sérstökum viðburðum og útgáfustarfi, sem og að efla starf þess til framtíðar litið.

Illugi Gunnarsson, mennta- og menningarmálaráðherra flutti ávarp á kynningarfundinum í höfuðstöðvum GAMMA við Garðastræti 37 og hljóðfæraleikarar úr Sinfóníuhljómsveit Íslands, leiddir af Nicola Lolli, konsertmeistara hljómsveitarinnar, fluttu strengjakvartett í E-dúr eftir Franz Schubert, frá stofnári Bókmenntafélagsins, 1816.

Við sama tækifæri kynnti Jón Sigurðsson, forseti félagsins, nýja Twitter-síðu bókmenntafélagsins og ritaði fyrstu færslu félagsins á þeim vettvangi.

Tilgangur Bókmenntafélagsins í þau 200 ár sem það hefur starfað er að styðja og styrkja íslenska tungu, bókvísi og menntun og heiður hinnar íslensku þjóðar, bæði með bókum og öðru eftir því sem efni þess fremst leyfa. Félagið hefur gefið út tímaritið Skírni frá árinu 1827 og er það eitt elsta menningartímarit á Norðurlöndum.